
 

 

MWELEKEO WA MSIMU WA MVUA ZA MASIKA (MACHI – MEI, 2022) KWA MKOA WA KASKAZINI, 

UNGUJA 

Umetolewa: (17/02/2022) 

 
Taarifa hii inatoa mwelekeo wa msimu wa mvua za Masika katika kipindi cha Machi-Mei, 2022; athari na ushauri 
kwa za kilimo, mifugo na uvuvi katika mkoa wa Kaskazini na wilaya zake.  
 
(I) Ngazi ya Mkoa 

 
Kielelezo 1: (a) Mwelekeo wa msimu wa Masika, 2022 kwa kisiwa cha Unguja. (b) Ramani inayoonesha 

wastani wa muda mrefu wa mvua za msimu wa Masika katika sehemu mbalimbali za kisiwa cha Unguja. 

Angalizo: Wastani wa muda mrefu (miaka 30) wa mvua za mwezi Machi hadi Mei, mabadiliko ya mvua kati ya 

mwaka mmoja na mwingine yamezingatiwa. 

 

Dondoo 

• Kwa ujumla mvua za wastani hadi juu ya wastani zinatarajiwa katika maeneo mengi ya mkoa wa Kaskazini 

Unguja. 

• Mvua zinatarajiwa kuanza kati ya wiki ya tatu na ya nne ya mwezi Februari, 2022. 

• Mvua zinatarajiwa kuisha wiki ya tatu ya mwezi Mei, 2022. 

• Vipindi vya ukavu vya siku kumi (10) au zaidi vinatarajiwa kujitokeza hususan katika mwezi Mei, 2022. 

 

Mvua za msimu wa Masika, 2022 

Kwa ujumla mvua zinatarajiwa kuwa za wastani hadi juu ya wastani katika maeneo mengi ya wilaya za mkoa wa 

Kaskazini Unguja. Mvua zinatarajiwa kuanza kati ya wiki ya tatu na ya nne ya mwezi Februari, 2022 na kuisha 

wiki ya tatu ya mwezi Mei, 2022. 

Angalizo:  

Izingatiwe kuwa maeneo mengi yanatarajiwa kupata mvua za wastani hadi juu ya wastani hivyo matukio ya 

vipindi vya mvua kubwa zinazoambatana na upepo mkali yanatarajiwa kujitokeza. 



 

 

(II) Ngazi ya Wilaya 

MWELEKEO WA MVUA ZA MASIKA (MACHI – MEI, 2022) KWA WILAYA YA KASKAZINI “A” 
Umetolewa: 17/02/2022 

 
Taarifa hii inatoa mwelekeo wa mvua za Masika katika kipindi cha Machi-Mei, 2022; athari na ushauri kwa sekta za kilimo, mifugo 
na uvuvi katika wilaya ya Kaskazini “A”. 
 

 

Dondoo muhimu 

o Mvua za wastani hadi juu ya wastani zinatarajiwa katika 

maeneo mengi ya wilaya ya Kaskazini “A”. 

o Mvua zinatarajiwa kuanza kati ya wiki ya tatu na ya nne ya 

mwezi Februari, 2022. 

o Mvua zinatarajiwa kuisha wiki ya tatu ya mwezi Mei, 2022. 

o Hali ya unyevunyevu wa udongo na upatikanaji wa chakula 

cha samaki inatarajiwa kuimarika katika maeneo mengi. 

o Wakulima wanashauriwa kutumia teknolojia ya uvunaji wa 

maji ya mvua kwa matumizi ya baadae. 

Mwelekeo wa mvua za Masika Machi-Mei, 2022 kwa wilaya ya 

Kaskazini “A”, Unguja. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
 
 

 
 
 
 
 
 

 
Utabiri wa hali ya hewa nchini na tahadhari zinapatikana katika tovuti ya Mamlaka: www.meteo.go.tz 

 
Mawasiliano yote yaelekezwe kwa: 

Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania, Morogoro Rd, Ubungo Plaza, Ghorofa ya 3, 
S.L.P. 3056, Dar es Salaam, Tanzania. Nukushi: +255 22 2460735, Simu: +255 22 2460706-8. 

Barua pepe: met@meteo.go.tz, Tovuti: www.meteo.go.tz 

(IMETHIBITISHWA – ISO 9001:2015, Huduma za Hali ya Hewa kwa Usafiri wa Anga) 
 

105A – 09/19 

 

 Taarifa hii Imetolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania 

 

Mvua za Msimu wa Masika, 2022 kwa Wilaya ya Kaskazini “A” 

Zitaanza: Kati ya wiki ya tatu na ya nne ya mwezi Februari, 2022. 

Zitaisha: Wiki ya tatu ya Mwezi Mei, 2022. 

Kiasi cha mvua zinazotarajiwa: Mvua zinatarajiwa kuwa za 

wastani hadi juu ya wastani. Kwa kawaida wastani wa mvua katika 

miezi ya Machi-Mei kwa wilaya ya Kaskazini “A” ni kati ya milimita 

770 hadi 930. 

Kiwango cha juu cha mvua: Kinatarajiwa katika mwezi Machi, 

2022. 

Vipindi vya ukavu: Upo uwezekano wa kutokea vipindi vya ukavu 
vya siku kumi (10) au zaidi katika msimu huu wa Masika, 2022. 

Ulinganifu: Mvua zinatarajiwa kuwa za kutosha na zenye 

mtawanyiko mzuri katika maeneo mengi ukilinganisha na Masika 

iliyopita. 

Angalizo:  

- Wakulima, wafugaji na wavuvi wanashauriwa kupata 

ushauri zaidi kutoka kwa maafisa ugani kwa matumizi 

sahihi ya taarifa za utabiri wa hali ya hewa. 

 

- Watumiaji wa taarifa hii wanashauriwa kufuatilia utabiri 

wa saa 24, siku 10, mwezi pamoja na tahadhari kila 

zinapotolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania. 

 

Matokeo na ushauri kwa kilimo, mifugo na uvuvi 

Matokeo 

o Hali ya unyevunyevu wa udongo kwa ustawi wa mazao ya 

chakula na biashara kama vile mpunga, ndizi, karafuu, nazi 

na matunda inatarajiwa kuimarika katika maeneo mengi. 

o Upatikanaji wa chakula kwa mazao ya baharini unatarajiwa 

kuwa wa kuridhisha. Hali hii itasaidia kuimarisha uzalishaji 

na upatikanaji wa mazao ya baharini kama vile samaki na 

mwani.  

o Mazao yasiyohitaji maji mengi, kama vile mihogo, mbaazi, na 

viazi vitamu yanaweza kuathiriwa na hali ya unyevunyevu wa 

kupitiliza na maji kutuama mashambani. 

o Wadudu waharibifu wa mazao na uharibifu wa miundombinu 

ya kilimo vinaweza kujitokeza.  

 

Ushauri 

o Wakulima wanashauriwa kutumia teknolojia ya uvunaji maji 

ya mvua kwa matumizi ya baadae. 

o Wavuvi wanashauriwa kuandaa miundombinu ya uhifadhi wa 

mazao ya uvuvi yakiwemo maghala ya baridi na kuimarisha 

miundombinu ya ufugaji wa samaki hasa kwenye mabwawa. 

 

 

 

http://www.meteo.go.tz/
mailto:met@meteo.go.tz
http://www.meteo.go.tz/


 

 

(II) Ngazi ya Wilaya 

MWELEKEO WA MVUA ZA MASIKA (MACHI – MEI, 2022) KWA WILAYA YA KASKAZINI “B” 
Umetolewa: 17/02/2022 

 
Taarifa hii inatoa mwelekeo wa mvua za Masika katika kipindi cha Machi-Mei, 2022; athari na ushauri kwa sekta za kilimo, mifugo 
na uvuvi katika wilaya ya Kaskazini “B”. 
 

 

Dondoo muhimu 

o Mvua za wastani hadi juu ya wastani zinatarajiwa katika 

maeneo mengi ya wilaya ya Kaskazini “B”. 

o Mvua zinatarajiwa kuanza kati ya wiki ya tatu na ya nne ya 

mwezi Februari, 2022. 

o Mvua zinatarajiwa kuisha wiki ya tatu ya mwezi Mei, 2022. 

o Hali ya unyevunyevu wa udongo na upatikanaji wa chakula 

cha samaki inatarajiwa kuimarika katika maeneo mengi. 

o Wakulima wanashauriwa kutumia teknolojia ya uvunaji wa 

maji ya mvua kwa matumizi ya baadae. 

Mwelekeo wa mvua za Masika Machi-Mei, 2022 kwa wilaya ya 

Kaskazini “B”, Unguja. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
 
 

 
 
 
 
 
 

 
 

Utabiri wa hali ya hewa nchini na tahadhari zinapatikana katika tovuti ya Mamlaka: www.meteo.go.tz 
 

Mawasiliano yote yaelekezwe kwa: 
Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania, Morogoro Rd, Ubungo Plaza, Ghorofa ya 3, 

S.L.P. 3056, Dar es Salaam, Tanzania. Nukushi: +255 22 2460735, Simu: +255 22 2460706-8. 
Barua pepe: met@meteo.go.tz, Tovuti: www.meteo.go.tz 

(IMETHIBITISHWA – ISO 9001:2015, Huduma za Hali ya Hewa kwa Usafiri wa Anga) 
 

105A – 09/19 
 

Taarifa hii Imetolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania 

 

Mvua za Msimu wa Masika, 2022 kwa Wilaya ya Kaskazini “B” 

Zitaanza: Kati ya wiki ya tatu na ya nne ya mwezi Februari, 2022. 

Zitaisha: Wiki ya tatu ya Mwezi Mei, 2022. 

Kiasi cha mvua zinazotarajiwa: Mvua zinatarajiwa kuwa za 

wastani hadi juu ya wastani. Kwa kawaida wastani wa mvua katika 

miezi ya Machi-Mei kwa wilaya ya Kaskazini “B” ni kati ya milimita 

770 hadi 930. 

Kiwango cha juu cha mvua: Kinatarajiwa katika mwezi Machi, 

2022. 

Vipindi vya ukavu: Upo uwezekano wa kutokea vipindi vya ukavu 
vya siku kumi (10) au zaidi katika msimu huu wa Masika, 2022. 

Ulinganifu: Mvua zinatarajiwa kuwa za kutosha na zenye 

mtawanyiko mzuri katika maeneo mengi ukilinganisha na Masika 

iliyopita. 

Angalizo:  

- Wakulima, wafugaji na wavuvi wanashauriwa kupata 

ushauri zaidi kutoka kwa maafisa ugani kwa matumizi 

sahihi ya taarifa za utabiri wa hali ya hewa. 

 

- Watumiaji wa taarifa hii wanashauriwa kufuatilia utabiri 

wa saa 24, siku 10, mwezi pamoja na tahadhari kila 

zinapotolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania. 

 

Matokeo na ushauri kwa kilimo, mifugo na uvuvi 

Matokeo 

o Hali ya unyevunyevu wa udongo kwa ustawi wa mazao ya 

chakula na biashara kama vile mpunga, ndizi, karafuu, nazi 

na matunda inatarajiwa kuimarika katika maeneo mengi. 

o Upatikanaji wa chakula kwa mazao ya baharini unatarajiwa 

kuwa wa kuridhisha. Hali hii itasaidia kuimarisha uzalishaji 

na upatikanaji wa mazao ya baharini kama vile samaki na 

mwani.  

o Mazao yasiyohitaji maji mengi, kama vile mihogo, mbaazi, na 

viazi vitamu yanaweza kuathiriwa na hali ya unyevunyevu wa 

kupitiliza na maji kutuama mashambani. 

o Wadudu waharibifu wa mazao na uharibifu wa miundombinu 

ya kilimo vinaweza kujitokeza.  

 

Ushauri 

o Wakulima wanashauriwa kutumia teknolojia ya uvunaji maji 

ya mvua kwa matumizi ya baadae. 

o Wavuvi wanashauriwa kuandaa miundombinu ya uhifadhi wa 

mazao ya uvuvi yakiwemo maghala ya baridi na kuimarisha 

miundombinu ya ufugaji wa samaki hasa kwenye mabwawa. 

 

 

 

http://www.meteo.go.tz/
mailto:met@meteo.go.tz
http://www.meteo.go.tz/

